Sau thời gian sơ khảo với phương thức trắc nghiệm dành cho các lớp, ban tổ chức đã chọn ra 4 đội để thi đấu tranh giải nhất, nhì, ba và khuyến khích. Buổi thi chung kết đã diễn ra trọn buổi sáng ngày 23/7/2018 trong sự cổ vũ đầy hào hứng của các sinh viên. Bốn đội đã có một cuộc tranh tài, so kè giành nhau điểm số thật ngoạn mục.
Các đội thi và ban tổ chức thi của hội thi tìm hiểu về luật phòng chống tác hại của thuốc lá ở Trường Cao đẳng Nghề Du lịch Sài Gòn. Ảnh: Dương Thủy
Đặc biệt, cuộc thi trở nên hấp dẫn hơn khi có sự tham dự của bác sĩ Trịnh Văn Hiệp, một chuyên gia đầy kinh nghiệm của Trung tâm Truyền thông Giáo dục Sức khỏe (T4G). Với những chia sẻ tận tình đầy lôi cuốn, bác sĩ Hiệp đã dẫn đắt cả khán phòng trở nên vui nhộn qua những câu chuyện chia sẻ rất thật của đời thường đầy hào hứng, trong đó bao hàm việc nhắc nhở các bạn trẻ cần nhận thức sâu xa về tác hại của thuốc lá qua những câu chuyện thực tế mà bác sĩ cùng các chuyên gia của T4G đang ngày đêm cật lực chung tay vận động mọi người hãy vì sức khỏe mà giảm thiểu việc hút thuốc nơi công cộng.
Bác sĩ Trịnh Văn Hiệp chia sẻ thông tin về luật phòng chống tác hại của thuốc lá. Ảnh: Dương Thủy
Qua 3 phần thi : hỏi đáp nhanh, biểu diễn tài năng và ứng xử tình huống, cuối cùng, giải nhất đã được trao cho nhóm thí sinh đến từ lớp Cao đẳng Lữ hành N13 với điểm chung cuộc là 72, vượt đơn vị về nhì đúng tròn 1 điểm.
Đội đoạt giải nhất của hội thi. Ảnh: Dương Thủy
Là khách mời danh dự và cũng là đại diện đơn vị đồng tổ chức cuộc thi “Tìm hiểu và phòng chống thuốc lá” , ông Nguyễn Văn Trấn – Tổng thư ký Hiệp hội Du Lịch Thành phố Hồ Chí Minh chia sẻ : Cuộc thi này rất bổ ích vì ngoài việc cung cấp kiến thức về tác hại của thuốc lá, các em sinh viên còn được bác sĩ Hiệp cập nhật những câu chuyện rất nhân văn, xoay quanh những đề tài về tác hại lâu dài của những điếu thuốc con con nhưng nó có thể giết chết rất nhiều người qua quá trình lâu dài bị nhiễm độc từ hít khói thuốc gián tiếp và trực tiếp.
Ông Nguyễn Văn Trấn - Tổng Thư ký Hiệp hội Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh tại hội thi (giữa). Ảnh: Dương Thủy
Trong tương lai, Hiệp hội Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh cam kết sẽ tiếp tục đồng hành cùng CDS và T4G ngày càng chặt chẽ, thực hiện nhiều sự kiện tuyên truyền về việc tìm hiểu và phòng chống tác hại của thuốc lá ngày càng rộng khắp tại các đơn vị kinh doanh du lịch và dịch vụ mọi lúc mọi nơi.
Đông đảo các bạn sinh viên đã đến cổ vũ các bạn thí sinh trong hội thi. Ảnh: Dương Thủy
Tôi tin rằng, sự chung sức của các đơn vị đồng hành sẽ giúp cộng đồng hiểu rõ hơn về những mối nguy hiểm ẩn chứa sau làn khói thuốc. Nhờ vậy , mọi cư dân sẽ được trang bị các kiến thức cơ bản, và họ sẽ nâng tầm ý thức bảo vệ không gian sống, giúp môi trường Thành phố Hồ Chí Minh trong lành, và kinh tế du lịch sẽ phát triển vững bền, hiệu quả
Dương Thủy
Tags: Trung tâm Nghiên cứu và Trợ giúp Phát triển Cộng đồng, Trung tâm Truyền thông Giáo dục Sức khỏe, Hiệp hội Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh, Trường Cao đẳng Nghề Du lịch Sài Gòn, hội thi tìm hiểu về luật phòng chống tác hại của thuốc lá, chương trình xây dựng môi trường du lịch không khói thuốc lá